Dịch vụ tư vấn đổi tên bố trong giấy khai sinh tại Hải Phòng nhanh chóng

Xin chào Luật sư Hải Phòng, hiện em đang có thắc mắc liên quan đến việc thực hiện thay đổi họ tên trong giấy khai sinh, mong được Luật sư hỗ trợ giải đáp. Trước đây, khi bố mẹ em đăng ký khai sinh cho em thì khi nhận giấy khai sinh không kiểm tra kĩ, nay khi làm thủ tục nhập học thì mới biết rằng tên của bố em trong giấy khai sinh bị sai. Em có thắc mắc rằng có thể thực hiện đổi tên trong giấy khai sinh không? Đổi tên bố trong giấy khai sinh tại Hải Phòng như thế nào? Gia đình em sẽ cần mang những giấy tờ gì để thực hiện thủ tục này và thực hiện ở đâu? Mong được Luật sư hỗ trợ giải đáp, em xin chân thành cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật sư Hải Phòng. Chúng tôi sẽ giải đáp những thắc mắc nêu trên cho bạn tại nội dung bài viết dưới đây và chia sẻ đến bạn dịch vụ tư vấn đổi tên bố trong giấy khai sinh tại Hải Phòng nhanh chóng, nếu có nhu cầu sử dụng dịch vụ bạn hãy liên hệ tới chúng tôi theo hotline bên dưới nhé

Căn cứ pháp lý

  • Bộ luật dân sự 2015
  • Luật hộ tịch 2014
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP

Đổi tên bố trong giấy khai sinh được hiểu là như thế nào?

Đổi tên bố hoặc mẹ trong giấy khai sinh hay còn gọi là thủ tục Cải chính hộ tịch

Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch; trong bản chính giấy tờ hộ tịch; chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch; của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.

Theo quy định của Nghị định 123/2015/NĐ-CP chỉ được cải chính giấy khai sinh trong trường hợp:

  • Việc cải chính hộ tịch chỉ được giải quyết sau khi xác định có sai sót khi đăng ký hộ tịch; không cải chính nội dung trên giấy tờ hộ tịch đã được cấp hợp lệ nhằm hợp thức hóa thông tin trên hồ sơ; giấy tờ cá nhân khác.
  • Sai sót trong đăng ký hộ tịch là sai sót của người đi đăng ký hộ tịch; sai sót của cơ quan đăng ký hộ tịch.

Chỉ được cải chính giấy khai sinh nếu có sai sót khi đăng ký hộ tịch chứ không được cải chính trong trường hợp theo ý thích cá nhân; để hợp pháp các loại giấy tờ khác…

Căn cứ để sửa đổi tên bố, mẹ trong giấy khai sinh

Căn cứ khoản 10 Điều 4 Luật Hộ tịch năm 2014  quy định “Thay đổi hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký thay đổi những thông tin hộ tịch của cá nhân khi có lý do chính đáng theo quy định của pháp luật dân sự hoặc thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký theo quy định của pháp luật

Có thể bạn quan tâm  Dịch vụ tư vấn thuận tình ly hôn nhanh tại Hải Phòng nhanh chóng, uy tín

Tại Điều 26 Luật hộ tịch quy định về phạm vi thay đổi hộ tịch như sau.

“1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

2. Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi.”

Căn cứ vào quy định trên của pháp luật thì khi có nhu cầu có thể đề nghị cơ quan có thẩm quyền sửa tên cha mẹ trên Giấy khai sinh đã được cấp.

Thẩm quyền sửa đổi tên bố, mẹ trong giấy khai sinh

Theo khoản 2 Điều 7 Luật hộ tịch quy định như sau:

Ủy ban nhân dân cấp huyện đăng ký hộ tịch trong các trường hợp sau; trừ trường hợp quy định tại điểm d khoản 1 Điều này:

  • Đăng ký sự kiện hộ tịch quy định tại khoản 1 Điều 3 của Luật này có yếu tố nước ngoài;
  • Đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên cư trú ở trong nước; xác định lại dân tộc;
  • Thực hiện các việc hộ tịch theo quy định tại khoản 3 Điều 3 của Luật này.

Như vậy, với trường hợp xin thay đổi tên cha mẹ trong giấy khai sinh sẽ thuộc thẩm quyền giải quyết của Ủy ban nhân dân cấp huyện.

Thủ tục đổi tên bố trong giấy khai sinh tại Hải Phòng như thế nào?

Bước 1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi; cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định; giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch – Phòng Tư pháp cấp huyện.

Bước 2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy trên; nếu thấy việc thay đổi; cải chính hộ tịch là có cơ sở; phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan; công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch; cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi; cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh; Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp – hộ tịch ghi nội dung thay đổi; cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh; Giấy chứng nhận kết hôn.

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

Dịch vụ tư vấn đổi tên bố trong giấy khai sinh tại Hải Phòng
Dịch vụ tư vấn đổi tên bố trong giấy khai sinh tại Hải Phòng

Trường hợp đăng ký thay đổi; cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì UBND cấp huyện phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến UBND nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì UBND cấp huyện phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch.

Đổi tên giấy khai sinh và cải chính hộ tịch có khác nhau không?

Điều 28 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quyền đổi tên như sau:

Có thể bạn quan tâm  Dịch vụ ly hôn có yếu tố nước ngoài tại Hải Phòng năm 2022

“1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.”

Trong trường hợp, muốn thay đổi thì tên có thể đến Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh trước đây để giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người dưới 14 tuổi và bổ sung hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi; hoặc đến Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, để giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên và xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi.

Như vậy, đổi tên giấy khai sinh và cải chính hộ tịch không khác nhau.

Dịch vụ tư vấn đổi tên bố trong giấy khai sinh năm 2023 của Luật sư Hải Phòng

Không ít các trường hợp do sơ ý mà trong giấy khai sinh của con ghi sai tên của bố hoặc của mẹ. Điều này sẽ có ảnh hưởng không nhỏ tới quá trình làm các giấy tờ hay thủ tục hành chính sau này của con. Vì vậy khi phát hiện sai sót thông tin về tên của bố hoặc mẹ cần phải làm thủ tục sửa đổi tên của bố, mẹ trong giấy khai sinh.

Bạn muốn thực hiện thủ tục đổi tên bố, mẹ trong giấy khai sinh một cách nhanh chóng, có kết quả trong thời gian ngắn nhất có thể thì hãy sử dụng dịch vụ Dịch vụ tư vấn đổi tên bố trong giấy khai sinh của Luật sư Hải Phòng.

Lý do bạn nên đến với Luật sư Hải Phòng bởi:

Dịch vụ chính xác, nhanh gọn: Khi sử dụng dịch vụ tư vấn đổi tên bố trong giấy khai sinh của chúng tôi. Luật sư Hải Phòng sẽ thực hiện nhanh chóng có kết quả quý khách hàng sẽ thực hiện các công việc của mình nhanh hơn.

Có thể bạn quan tâm  Hàng hóa nào chịu thuế VAT 0% theo pháp luật hiện hành?

Đúng thời hạn: Với phương châm “đưa Luật sư đến ngay tầm tay bạn“; chúng tôi đảm bảo dịch vụ luôn được thực hiện đúng thời hạn. Quyền và lợi ích của khách hàng luôn được đặt lên hàng đầu.

Chi phí: Chi phí dịch vụ của Luật sư Hải Phòng có tính cạnh tranh cao; tùy vào tính chất vụ việc cụ thể. Với giá cả hợp lý, chúng tôi mong muốn khách có thể trải nghiệm dịch vụ một cách tốt nhất. Chi phí đảm bảo phù hợp, tiết kiệm nhất đối với khách hàng.

Bảo mật thông tin khách hàng: Mọi thông tin cá nhân của khách hàng Luật Sư Hải Phòng sẽ bảo mật 100%.

Video của Luật sư giải đáp thắc mắc về Đổi tên khai sinh

Video của Luật sư giải đáp thắc mắc về Đổi tên khai sinh

Thông tin liên hệ Luật sư

Vấn đề “Dịch vụ tư vấn đổi tên bố trong giấy khai sinh tại Hải Phòng nhanh chóng” đã được chúng tôi cung cấp qua thông tin bài viết trên. Luật sư Hải Phòng luôn có sự hỗ trợ nhiệt tình từ các chuyên viên tư vấn pháp lý, quý khách hàng có vướng mắc hoặc tìm hiểu quy định về Dịch vụ thay đổi thông tin công ty… vui lòng liên hệ đến hotline 0833102102. Chúng tôi sẽ giải quyết các khúc mắc của khách hàng, làm các dịch vụ một cách nhanh chóng, dễ dàng, thuận tiện.

Mời bạn xem thêm bài viết:

Câu hỏi thường gặp

Đổi tên bố trong giấy khai sinh mất bao lâu thời gian?

Theo quy định, trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.
Sau đó, ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh. Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

Trường hợp nào sẽ không được đổi tên trong giấy khai sinh?

Điều 28 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về trường hợp được thay đổi tên. Do đó, các trường hợp ngoài quy định tại Điều luật này là những trường hợp không được thay đổi tên.

Phạm vi thay đổi họ tên trong giấy khai sinh như thế nào?

Phạm vi thay đổi hộ tịch quy định tại khoản 1 Điều 26 Luật hộ tịch 2014 như sau:
– Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.
– Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi.
Như vậy, theo quy định nêu trên thì việc thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

5/5 - (1 bình chọn)

Liên hệ để được hỗ trợ tốt nhất

Bài viết liên quan

Trả lời