Dịch vụ tư vấn thêm tên bố vào giấy khai sinh tại Hải Phòng năm 2023

Giấy khai sinh là một trong những giấy tờ quan trọng đối với cá nhân, ghi nhận sự kiện một con người ra đời. Hiện nay, có nhiều trường hợp sinh con trước khi kết hôn mà chưa xác định được cha cho trẻ nên trong giấy khai sinh có để trống tên cha hay trường hợp sau khi chấm dứt mối quan hệ hôn nhân trước có nhu cầu kết hôn với một người khác và mong muốn thay đổi khai sinh cho con. Vậy pháp luật có cho phép bổ sung tên bố vào giấy khai sinh cho con hay không? Thủ tục thêm tên bố vào giấy khai sinh tại Hải Phòng hiện nay như thế nào? Hãy cùng Luật sư tìm hiểu tại nội dung bài viết dưới đây, khi có nhu cầu sử dụng dịch vụ bạn hãy liên hệ với chúng tôi theo hotline bên dưới nhé

Căn cứ pháp lý

  • Luật Hộ tịch 2014
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP

Giấy khai sinh là gì?

Theo khoản 6 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014:

Giấy khai sinh là văn bản do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp cho cá nhân khi được đăng ký khai sinh; nội dung Giấy khai sinh bao gồm các thông tin cơ bản về cá nhân theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này.

Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP cũng quy định giá trị pháp lý của giấy khai sinh như sau:

1. Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân.

2. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

3. Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh.

Do đó, có thể thấy, giấy khai sinh là một trong những giấy tờ hộ tịch gốc của một cá nhân, quy định các thông tin cơ bản của công dân như năm sinh, giới tính, họ tên, dân tộc, quốc tịch…

Con khai sinh có thể chỉ có tên cha hoặc tên mẹ được không?

Theo quy định tại Điều 30 Bộ luật Dân sự năm 2015, cá nhân từ khi sinh ra hay thậm chí chỉ sống được 24 giờ trở lên đều có quyền được khai sinh. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày trẻ sinh ra, cha hoặc mẹ có trách nhiệm phải đăng ký khai sinh cho con. Và danh sách hồ sơ cần chuẩn bị gồm:

– Giấy chứng sinh (Bản chính). Nếu không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh hoặc giấy cam đoan về việc sinh.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 9 Nghị định 123 thì người yêu cầu đăng ký khai sinh còn phải xuất trình chứng minh nhân dân, căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh về thông tin cá nhân, còn giá trị sử dụng. Nếu cha mẹ bé đã kết hôn thì phải có đăng ký kết hôn.

Có thể bạn quan tâm  Dịch vụ tư vấn thủ tục khi đăng ký kết hôn tại Hải Phòng

Do vậy, việc xuất trình đăng ký kết hôn không phải là điều kiện bắt buộc để khai sinh cho trẻ. Chỉ trong trường hợp cha mẹ trẻ đã đăng ký thì mới phải xuất trình giấy này.

 Trong trường hợp này, nếu không có đăng ký kết hôn thì trẻ sẽ được khai sinh theo diện chưa xác định được cha, mẹ. Khi đó, việc đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ được chia thành 03 trường hợp:

– Nếu chưa xác định được cha: Phần thông tin về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống;

– Nếu chưa xác định được mẹ: Phần khai về mẹ trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ em để trống;

– Nếu chưa xác định được cha và mẹ: Phần khai về cha, mẹ và dân tộc của trẻ trong Giấy khai sinh và Sổ hộ tịch để trống; trong Sổ hộ tịch ghi rõ “Trẻ chưa xác định được cha, mẹ”.

Như vậy, trong Giấy khai sinh cho trẻ hoàn toàn có thể chỉ có tên cha hoặc chỉ có tên mẹ hoặc thậm chí có thể không có tên cha và tên mẹ.

Có thể thêm tên bố vào giấy khai sinh cho con được không?

Căn cứ theo Điều 13 Thông tư 15/2015/TT-BTP quy định:

Trường hợp con do người vợ sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn, đã được đăng ký khai sinh không có thông tin về người cha, vợ chồng có văn bản thừa nhận là con chung thì không phải làm thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con mà làm thủ tục bổ sung hộ tịch để ghi bổ sung thông tin về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh của người con.

Dịch vụ tư vấn thêm tên bố vào giấy khai sinh tại Hải Phòng
Dịch vụ tư vấn thêm tên bố vào giấy khai sinh tại Hải Phòng

Như vậy, theo quy định nêu trên trong trường hợp con được sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn, trong giấy khai sinh không có thông tin của chồng bạn mà chỉ có thông tin của mẹ do đó hai vợ chồng bạn có thể yêu cầu làm thủ tục bổ sung hộ tịch. Với thủ tục bổ sung hộ tịch, sẽ bổ sung thông tin của chồng vào Giấy khai sinh của con và vào Sổ đăng ký khai sinh của địa phương. Với quy định trên thủ tục bổ sung tên cha vào giấy khai sinh của con được đơn giản, rút ngắn tạo thuận lợi cho người yêu cầu thực hiện bổ sung hộ tịch, đồng thời cũng giúp bảo vệ được quyền và lợi ích hợp pháp của con.

Tuy nhiên, một số trường hợp có tranh chấp về việc xác định cha cho con thì cần giải quyết tranh chấp đó, xác định đúng cha cho con thì mới tiếp tục tiến hành việc bổ sung tên cha vào giấy khai sinh của trẻ.

Thủ tục thêm tên bố vào giấy khai sinh cho con tại Hải Phòng

Điều 4 Nghị định 123 giải thích:

Bổ sung hộ tịch là việc cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cập nhật thông tin hộ tịch còn thiếu cho cá nhân đã được đăng ký.

Do đó, trong Giấy khai sinh nếu thiếu thông tin về cha thì hoàn toàn có thể bổ sung hộ tịch bằng cách thực hiện 02 thủ tục sau đây:

Có thể bạn quan tâm  Dịch vụ tư vấn thủ tục ủy quyền sử dụng nhãn hiệu tại Hải Phòng

– Thủ tục nhận cha, mẹ, con;

– Thủ tục bổ sung tên cha vào Giấy khai sinh.

Thủ tục nhận cha, con

– Người có nhu cầu đến Ủy ban nhân dân cấp xã, phường, thị trấn nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, con để thực hiện thủ tục này (Điều 24 Luật Hộ tịch 2014).

– Hồ sơ cần chuẩn bị: Tờ khai đăng ký nhận cha mẹ con (theo mẫu); Giấy tờ chứng cứ chứng minh quan hệ cha con tại Điều 11 Thông tư số 15 năm 2015 như Văn bản giám định, thư từ, phim ảnh…

– Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ, nếu thấy việc nhận cha con là đúng thì người có yêu cầu sẽ được cấp trích lục đăng ký nhận cha con.

Thủ tục bổ sung tên cha vào Giấy khai sinh

– Cơ quan có thẩm quyền bổ sung: Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của người có yêu cầu (Điều 27 Luật Hộ tịch);

– Hồ sơ cần chuẩn bị: Tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch (Điều 28 Luật Hộ tịch);

– Trong thời gian 03 ngày kể từ ngày nhận đủ giấy tờ, nếu thấy yêu cầu là có cơ sở, phù hợp với quy định pháp luật, công chức tư pháp, hộ tịch ghi nội dung bổ sung vào Giấy khai sinh, cùng người yêu cầu ký vào Sổ hộ tịch…

Dịch vụ tư vấn thêm tên bố vào giấy khai sinh tại Hải Phòng

Không ít các trường hợp do sơ ý mà trong giấy khai sinh của con ghi sai tên của bố hoặc của mẹ. Điều này sẽ có ảnh hưởng không nhỏ tới quá trình làm các giấy tờ hay thủ tục hành chính sau này của con. Vì vậy khi phát hiện sai sót thông tin về tên của bố hoặc mẹ cần phải làm thủ tục đổi tên bố trong giấy khai sinh.

Bạn muốn đổi thêm bố trong giấy khai sinh một cách nhanh chóng, có kết quả trong thời gian ngắn nhất thì hãy sử dụng dịch vụ tư vấn thêm tên bố vào giấy khai sinh của Luật sư Hải Phòng. Nếu như chuẩn bị hồ sơ không chính xác, sẽ rất dễ dẫn đến việc hồ sơ bị trả về vì không đủ hay vì sai quy định, khiến quý khách hàng phải đi lại rất nhiều lần chỉ để bổ túc hồ sơ. Dịch vụ tư vấn thêm tên bố vào giấy khai sinh tại Hải Phòng được cung cấp qua 4 bước dịch vụ:

  • Bước 1: Tư vấn sơ bộ về quá trình thực hiện thay đổi tên và thảo luận về những căn cứ pháp lý phù hợp;
  • Bước 2: Soạn thảo, hoàn tất hồ sơ hành chính có liên quan đến thủ tục đổi thêm bố trong giấy khai sinh;
  • Bước 3: Đại diện nộp hồ sơ; nhận kết quả; khiếu nại hành chính (nếu có)
  • Bước 4: Bàn giao kết quả đúng thời gian cam kết trên hợp đồng dịch vụ.

Lợi ích khi sử dụng dịch vụ tư vấn thêm tên bố vào giấy khai sinh của Luật sư Hải Phòng

Lý do nên sử dụng dịch vụ tư vấn thêm tên bố vào giấy khai sinh tại Hải Phòng như sau:

Dịch vụ chính xác, nhanh gọn: Khi sử dụng dịch vụ của chúng tôi. Luật sư Hải Phòng sẽ thực hiện nhanh chóng có kết quả quý khách hàng sẽ thực hiện các công việc của mình nhanh hơn.

Có thể bạn quan tâm  Dịch vụ đăng ký bảo hộ logo tại Hải Phòng nhanh chóng, trọn gói

Đúng thời hạn: Với phương châm “đưa Luật sư đến ngay tầm tay bạn“; chúng tôi đảm bảo dịch vụ luôn được thực hiện đúng thời hạn. Quyền và lợi ích của khách hàng luôn được đặt lên hàng đầu.

Chi phí: Chi phí dịch vụ của Luật sư Hải Phòng có tính cạnh tranh cao; tùy vào tính chất vụ việc cụ thể. Với giá cả hợp lý, chúng tôi mong muốn khách có thể trải nghiệm dịch vụ một cách tốt nhất. Chi phí đảm bảo phù hợp, tiết kiệm nhất đối với khách hàng.

Bảo mật thông tin khách hàng: Mọi thông tin cá nhân của khách hàng Luật sư Hải Phòng sẽ bảo mật 100%.

Thông tin liên hệ Luật sư

Trên đây là bài viết Luật sư Hải Phòng tư vấn về “Dịch vụ tư vấn thêm tên bố vào giấy khai sinh tại Hải Phòng năm 2023” Hy vọng bài viết có ích cho độc giả. Đội ngũ luật sư của Luật sư Hải Phòng luôn sẵn sàng lắng nghe và giải đáp mọi vướng mắc liên quan đến tư vấn soạn thảo Thủ tục cấp phép vệ sinh an toàn thực phẩm… Nếu có những vấn đề nào chưa rõ cần được tư vấn thêm quý độc giả hãy liên hệ ngay tới hotline 0833102102 để được các chuyên gia pháp lý của Luật sư Hải Phòng tư vấn trực tiếp.

Mời bạn xem thêm bài viết:

Câu hỏi thường gặp

Căn cứ thêm tên bố vào giấy khai sinh cho con là gì?

Tại Điều 26 Luật hộ tịch quy định về phạm vi thay đổi hộ tịch như sau.
“1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.
2. Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi.”

Khi thêm tên cha vào giấy khai sinh đã được làm từ trước thì có cần thay đổi họ của con đang mang sang họ của người cha không?

Khi người cha có ý muốn được thêm tên của mình vào giấy khai sinh. Trong trường hợp này cần có đơn xin xác định quan hệ cha – con; sau đó cần chuẩn bị hồ sơ với các giấy tờ liên quan để gửi đến UBND cấp xã tiến hành xác nhận giấy tờ để tiến hành thủ tục thêm tên vào giấy khai sinh. Việc thêm tên cha vào giấy khai sinh không nhất thiết phải thay đổi họ mà con đang mang; trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.

Cơ quan nào có thẩm quyền bổ sung thêm tên cha (mẹ) vào giấy khai sinh cho con?

Tại Điều 27 Luật hộ tịch năm 2014, có quy định về thẩm quyền như sau:
Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi; bổ sung hộ tịch cho công dân Việt Nam cư trú ở trong nước“.

5/5 - (1 bình chọn)

Liên hệ để được hỗ trợ tốt nhất

Bài viết liên quan

Trả lời