Điều kiện xin ra khỏi ngành công an hiện nay như thế nào?

Xin chào Luật sư Hải Phòng. Tôi năm nay 38 tuổi, trước đây tốt nghiệp trường Học viện Cảnh Sát nhân dân, hiện đã có thâm niên công tác 15 năm trong ngành. Nay do vài vấn đề cá nhân nên tôi có mong muốn ra khỏi ngành. Tôi có thắc mắc quy định pháp luật về điều kiện xin ra khỏi ngành công an hiện nay như thế nào? Quy định về quyền lợi ra khỏi ngành ra sao? Mong được Luật sư hỗ trợ giải đáp, tôi xin chân thành cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật sư Hải Phòng. Tại bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc cho bạn. Hi vọng bài viết mang lại nhiều điều bổ ích đến bạn đọc.

Căn cứ pháp lý

  • Luật Công an nhân dân 2018
  • Nghị định số 46/2010/ NĐ-CP
  • Nghị định 49/2019/NĐ-CP

Công an nhân dân có chức năng gì?

Công an nhân dân có chức năng tham mưu với Đảng, Nhà nước về bảo vệ an ninh quốc gia, bảo đảm trật tự, an toàn xã hội, đấu tranh phòng, chống tội phạm và vi phạm pháp luật về an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội; thực hiện quản lý nhà nước về bảo vệ an ninh quốc gia, bảo đảm trật tự, an toàn xã hội, đấu tranh phòng, chống tội phạm và vi phạm pháp luật về an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội; đấu tranh phòng, chống âm mưu, hoạt động của các thế lực thù địch, các loại tội phạm và vi phạm pháp luật về an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội.

Điều kiện xin ra khỏi ngành công an hiện nay như thế nào?

Căn cứ theo khoản 3 Điều 12 Nghị định 49/2019/NĐ-CP, công nhân công an thôi việc khi thuộc một trong các trường hợp sau:

  • Chưa hết hạn tuổi phục vụ theo quy định tại Điều 11 Nghị định này mà có nguyện vọng thôi phục vụ trong Công an nhân dân và được cấp có thẩm quyền đồng ý;
  • Do thay đổi tổ chức biên chế mà Công an nhân dân không còn nhu cầu bố trí sử dụng và không thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 và khoản 2 Điều này;
  • Công nhân công an không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này mà có phẩm chất đạo đức không đáp ứng được yêu cầu nhiệm vụ hoặc không hoàn thành chức trách, nhiệm vụ 02 năm liên tiếp hoặc không đủ tiêu chuẩn về sức khỏe;
  • Đủ điều kiện nghỉ hưu theo khoản 1 Điều này mà có yêu cầu hưởng bảo hiểm xã hội một lần để ra nước ngoài định cư hoặc đang mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ trướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.
Có thể bạn quan tâm  VSATTP trong phòng chống bệnh truyền nhiễm như thế nào?

Quy định về quyền lợi khi ra khỏi ngành công an

Căn cứ theo Điều 39 của Văn bản hợp nhất 04/VBHN-VPQH và Điều 16 của Nghị định 103/2015/NĐ-CP thì sĩ quan, hạ sĩ quan thôi phục vụ trong CAND mà không đủ điều kiện để nghỉ hưu hoặc không chuyển ngành thì xuất ngũ về địa phương và được hưởng các chế độ sau:

– Được trợ cấp tạo việc làm theo quy định của Nhà nước; được ưu tiên vào học nghề hoặc giới thiệu việc làm tại các trung tâm dịch vụ việc làm của các Bộ, ngành, đoàn thể, địa phương và các tổ chức kinh tế – xã hội khác; được ưu tiên tuyển chọn theo các chương trình hợp tác đưa người đi lao động nước ngoài.

Điều kiện xin ra khỏi ngành công an
Điều kiện xin ra khỏi ngành công an

– Được hưởng chế độ bảo hiểm và các chế độ khác theo quy định của pháp luật. Theo quy định đó, Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định rằng: “Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí” khi xuất ngũ mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu sẽ được hưởng BHXH một lần.

Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

(iii) Được trợ cấp xuất ngũ một lần: Cứ mỗi năm công tác được tính bằng một tháng tiền lương hiện hưởng và phụ cấp (nếu có) và trợ cấp một lần của thời gian tăng thêm do quy đổi (nếu có):

Có thể bạn quan tâm  Hướng dẫn soạn thảo mẫu thỏa thuận nuôi con năm 2023

– Tiền lương tháng để tính hưởng trợ cấp xuất ngũ một lần bao gồm: Lương cấp bậc hàm, ngạch, bậc và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên nghề, phụ cấp thâm niên vượt khung hoặc hệ số bảo lưu (nếu có).

– Thời gian công tác để tính trợ cấp xuất ngũ một lần là thời gian công tác, học tập, làm việc có đóng BHXH nhưng chưa được hưởng trợ cấp xuất ngũ, thôi việc theo quy định của pháp luật.

– Thời gian tăng thêm do quy đổi được tính hưởng trợ cấp một lần với mức cứ 01 năm được trợ cấp bằng 01 tháng tiền lương liền kề trước khi sĩ quan, hạ sĩ quan thôi phục vụ.

(iv) Tiền tàu xe từ đơn vị về nơi cư trú.

Cần lưu ý rằng: Sĩ quan, hạ sĩ quan đã xuất ngũ về địa phương trong thời gian không quá 01 năm (không quá 12 tháng) kể từ ngày quyết định xuất ngũ có hiệu lực, nếu tìm được việc làm mới và có yêu cầu chuyển ngành thì phải hoàn trả chế độ BHXH và trợ cấp xuất ngũ đã nhận.

Thông tin liên hệ

Trên đây là bài viết tư vấn về “Điều kiện xin ra khỏi ngành công an hiện nay như thế nào?” Nếu cần giải quyết nhanh gọn các vấn đề liên quan tới dịch vụ kết hôn với người Nhật Bản… thì hãy liên hệ ngay tới hotline 0833102102 Luật sư Hải Phòng để chúng tôi nhanh chóng tư vấn hỗ trợ và giải quyết vụ việc. Với các luật sư có chuyên môn cao cùng kinh nghiệm dày dặn, chúng tôi sẽ hỗ trợ 24/7, giúp bạn tiết kiệm chi phí và ít đi lại.

Mời bạn xem thêm bài viết:

Câu hỏi thường gặp

Có những lý do nào để xin ra khỏi ngành Công an?

Công chức đang trong thời gian thực hiện việc luân chuyển, biệt phái, đang bị xem xét kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự;
Công chức chưa phục vụ đủ thời gian theo cam kết với cơ quan, tổ chức, đơn vị khi được xét tuyển;
Công chức chưa hoàn thành việc thanh toán các khoản tiền, tài sản thuộc trách nhiệm của cá nhân đối với cơ quan, tổ chức, đơn vị;
Do yêu cầu công tác của cơ quan, tổ chức, đơn vị hoặc chưa bố trí được người thay thế.

Có thể bạn quan tâm  Sự khác nhau giữa ngân hàng số và ngân hàng điện tử là gì?
Trình tự giải quyết xin ra khỏi ngành Công an như thế nào?

Căn cứ tại Điều 4 Nghị định số 46/2010/ NĐ-CP quy định về thôi việc đối với công chức như sau:
Trường hợp thôi việc theo nguyện vọng:Công chức phải làm đơn gửi cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền;
Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đơn, nếu đồng ý cho công chức thôi việc thì cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền ra quyết định thôi việc bằng văn bản; nếu không đồng ý cho công chức thôi việc thì trả lời công chức bằng văn bản và nêu rõ lý do theo quy định tại điểm c khoản này;
Trường hợp thôi việc do 02 năm liên tiếp không hoàn thành nhiệm vụ:Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày có kết quả phân loại đánh giá công chức, cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền thông báo bằng văn bản đến công chức về việc giải quyết thôi việc, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 59 Luật Cán bộ, công chức.
Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày có thông báo bằng văn bản, cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền ra quyết định thôi việc.
Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày quyết định thôi việc được ban hành, cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền phải thanh toán trợ cấp thôi việc đối với công chức.

Khi nào cán bộ công an bị đuổi ra khỏi ngành?

Theo Luật Công an nhân dân năm 2018, người làm trong ngành Công an nhân dân vi phạm sẽ bị xử lý vi phạm theo quy định pháp luật tuỳ vào tính chất và mức độ vi phạm sẽ bị xử lý vi phạm theo các hình thức khác nhau như kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Trong trường hợp nếu cán bộ công an gây thiệt hại về sức khoẻ, tính mạng cho người khác, gây thiệt hại về tài sản hoặc lợi ích chính đáng của cá nhân, cơ quan hay tổ chức thì phải thực hiện bồi thường theo quy định pháp luật.
Bên cạnh đó, theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 12 Nghị định số 49/2019/NĐ-CP thì công nhân công an không thuộc trường hợp được nghỉ hưu theo quy định mà có phẩm chất đạo đức không đáp ứng được yêu cầu nhiệm vụ hoặc không hoàn thành chức trách, nhiệm vụ 02 năm liên tiếp hoặc không đủ tiêu chuẩn về sức khỏe thì bị buộc thôi việc- bị đuổi ra khỏi ngành Công an nhân dân.

5/5 - (1 bình chọn)

Bài viết liên quan

Trả lời