Cá nhân cho thuê nhà nộp thuế như thế nào năm 2022?

Cho thuê nhà hiện nay vẫn là một ngành kinh doanh đang phát triển và mang lại một nguồn thu vô cùng lớn. Vấn đề mà các cá nhân cần phải quan tâm đến khi tiến hành cho thuê nhà là các loại thuế phải nộp. Cá nhân cho thuê nhà nộp thuế như thế nào nhiều người vẫn còn chưa iết được các khảon thuế cần phải nộp. Bài viết dưới đây chúng tôi muốn cung cấp thông tin về việc cá nhân phải nộp những loại thuế nào khi cho thuê nhà. Hy vọng sẽ giúp ích bổ sung thêm các thông tin cho những người thuê nhà.

Căn cứ pháp lý

  • Thuế thu nhập cá nhân 2007

Đóng thuế cho thuê nhà

Căn cứ theo Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007, thu nhập từ việc cho thuê nhà là thu nhập từ kinh doanh thuộc diện nộp thuế thu nhập cá nhân. Nếu căn nhà nêu trong thư có đầy đủ hồ sơ chứng minh ba anh em là đồng sở hữu thì cả ba cần làm hồ sơ đăng ký thuế để được cấp mã số thuế. Thuế sẽ được tính cho từng người trên cơ sở thỏa thuận về chia thu nhập theo tỉ lệ vốn góp.

Thu nhập tính thuế là phần thu nhập chịu thuế trừ đi các khoản giảm trừ gia cảnh cho bản thân (4 triệu đồng/tháng), giảm trừ cho người phụ thuộc (1,6 triệu đồng/tháng/người), các khoản bảo hiểm theo quy định. Con dưới 18 tuổi được tính là người phụ thuộc. Nếu thu nhập tính thuế đến 5 triệu đồng/tháng thì thuế suất là 5%.

Các trường hợp kê khai thuế khi cho thuê nhà 2022

Theo cập nhật mới nhất, hiện nay cá nhân cho thuê nhà ở có thể kê khai thuế theo từng trường hợp cụ thể sau: 

  • Kê khai theo từng lần phát sinh kỳ thanh toán hoặc khai thuế theo năm dương lịch. Theo cách này, cá nhân sẽ khai thuế theo từng hợp đồng hoặc nhiều hợp đồng trên một tờ khai nếu tài sản cho thuê tại địa bàn có cùng cơ quan thuế quản lý.
  • Đối tượng cho thuê tài sản không phát sinh doanh thu đủ 12 tháng trong năm dương lịch, trong đó bao gồm cả trường hợp có nhiều hợp đồng cho thuê: Tiền thuế được tính dựa trên doanh thu tương ứng với số tháng thực tế phát sinh hoạt động cho thuê tài sản. 
  • Nếu người thuê trả trước tiền thuê nhà trong nhiều năm: Chủ nhà phải kê khai và nộp thuế một lần cho toàn bộ số tiền tạm ứng. Số thuế một lần là tổng số thuế đã nộp theo số lịch đối với số lịch mà khách hàng đã nộp theo thủ tục quy định. Trong thời gian cho thuê, nếu phát sinh các dịch vụ khác làm thay đổi thu nhập chịu thuế thì bên cho thuê phải điều chỉnh, bổ sung theo quy định của pháp luật về thuế, trường hợp có thay đổi về thu nhập chịu thuế. Điều đó đã thay đổi.
Có thể bạn quan tâm  Xin giấy phép kinh doanh vận tải ở đâu năm 2023?

Cá nhân cho thuê nhà nộp thuế như thế nào năm 2022?

Theo quy định tại khoản 25, Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013, bên cho thuê nhà ở, phòng trọ có mức doanh trong năm dương lịch dưới một trăm triệu đồng sẽ không phải nộp thuế. Trong trường hợp người lại, người cho thuê sẽ phải nộp các loại thuế thu nhập sau:

Thuế môn bài cho thuê nhà

Theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Nghị định 139/2016/NĐ-CP:

  • Cá nhân/đơn vị cho thuê căn hộ có doanh thu trên 100 đến 300 triệu đồng/năm thì phải nộp phí môn bài: 300.000 đồng/năm. 
  • Doanh thu cho thuê trong khoảng từ 300 đến 500 triệu đồng/năm, số tiền phí môn bài phải nộp là 500.000 đồng/năm. 
  • Doanh thu cho thuê trên 500 triệu đồng/năm thì phí môn bài là 1.000.000 đồng/năm.

Lưu ý: Trường hợp doanh thu từ cho thuê vào 6 tháng đầu năm thì vẫn phải nộp đủ thuế cho cả năm. Với hợp đồng thuê nhà phát sinh vào 6 tháng cuối năm (từ 01/07) thì mức thuế môn bài phải nộp bằng ½ số tiền thuế môn bài của cả năm.

Thuế giá trị gia tăng (GTGT)

Theo khoản 2 Phần Phụ Lục Bảng danh mục ngành nghề Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định: Các dịch vụ lưu trú, kinh doanh khách sạn, nhà nghỉ, nhà trọ nộp thuế theo tỷ lệ 5%. Vậy:

Thuế GTGT phải nộp khi cho thuê bất động sản = Doanh thu  x 5%

Cá nhân cho thuê nhà nộp thuế như thế nào năm 2022?
Cá nhân cho thuê nhà nộp thuế như thế nào năm 2022?

Thuế thu nhập cá nhân (TNCN) cho thuê nhà

Tại khoản 4 điều 6 Nghị định Số 12/2015/NĐ-CP có quy định: Doanh thu tính thuế đối với hoạt động cho thuê tài sản là tổng số tiền bên thuê trả từng kỳ theo hợp đồng thuê. Trường hợp bên thuê trả tiền thuê trước cho nhiều năm thì doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân được xác định theo doanh thu trả tiền một lần.

Vào ngày 1/6/2021, Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư số 40/2021/TT-BTC hướng dẫn thu thuế GTGT, thuế TNCN. Đồng thời quản lý thuế đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh.

Có thể bạn quan tâm  Giá đất đền bù giải phóng mặt bằng năm 2023

Trong thông tư có nêu rõ: Hoạt động cho thuê tài sản gồm thuê nhà, đất, cửa hàng, nhà xưởng nằm trong danh mục tính thuế GTGT 5% và thuế TNCN 5%. Như vậy công thức tính thuế suất đối với thu nhập từ hoạt động cho thuê tài sản là:

Thuế TNCN cho thuê nhà phải nộp = Doanh thu x 5%

Hồ sơ khai thuế phí để nộp cho Chi cục Thuế 

Hiện nay, việc kiểm soát thu thuế của các cá nhân cho thuê bất động sản ngày càng được siết chặt hơn. Đặc biệt là tại hai thành phố lớn là Hà Nội và Hồ Chí Minh. Vì vậy, người dân thuê nhà chung cư phải chủ động khai thuế gửi cơ quan thuế nơi có nhà. Hồ sơ khai thuế gửi đến cơ quan Thuế bao gồm:

  • Hợp đồng cho thuê nhà ở, phòng trọ.
  • Bản sao CMND/CCCD của chủ nhà có công chứng
  • Tờ khai lệ phí môn bài
  • Tờ khai thuế cho thuê tài sản theo mẫu 01/TTS được ban hành kèm theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính
  • Phụ lục theo mẫu 01-1/BK-TTS
  • Trường hợp ủy quyền cho đại diện hợp pháp thực hiện khai nộp thuế cần có thêm bản chụp Giấy ủy quyền theo quy định của pháp luật.

Nơi nộp hồ sơ khái thuế cho thuê nhà

Nơi nộp hồ sơ khai thuế đối với cá nhân cho thuê tài sản trực tiếp khai thuế với cơ quan thuế theo quy định tại khoản 1 Điều 45 Luật Quản lý thuế, cụ thể như sau:

Cá nhân có thu nhập từ cho thuê tài sản (trừ bất động sản tại Việt Nam) nộp hồ sơ khai thuế tại Chi cục Thuế quản lý trực tiếp nơi cá nhân cư trú.

Cá nhân có thu nhập từ cho thuê bất động sản tại Việt Nam nộp hồ sơ khai thuế tại Chi cục Thuế quản lý trực tiếp nơi có bất động sản cho thuê.

Mời bạn xem thêm:

Thông tin liên hệ

Trên đây là tư vấn của Luật sư Hải Phòng về vấn đề “Cá nhân cho thuê nhà nộp thuế như thế nào năm 2022?”. Chúng tôi hy vọng rằng sẽ mang lại những kiến thức bổ ích cho quý độc giả .Nếu như có thắc mắc về các vấn đề như thủ tục đổi tên khai sinh cho người lớn, mẫu bản sao giấy khai sinh mới nhất, đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài, đổi tên trong giấy khai sinh như thế nào …. Hãy liên hệ ngay tới Luật sư Hải Phòng để được tư vấn, hỗ trợ một cách nhanh nhất. Liên hệ hotline:  0833.102.102.

Có thể bạn quan tâm  Thủ tục sang tên sổ đỏ sau khi ly hôn tại Hải Phòng năm 2023

Câu hỏi thường gặp

Cá nhân phải nộp thuế cho những dịch vụ cho thuê nhà nào?

Thuế cho thuê được áp dụng cho những hoạt động kinh doanh có doanh thu phát sinh từ hoạt động cho thuê. Điển hình như: Cho thuê nhà, mặt bằng, cửa hàng, nhà xưởng, kho bãi,… 
Trong đó các loại phí: Phí thuê người kèm theo điều khiển; cho thuê tài sản khác không kèm theo dịch vụ,… là những dịch vụ lưu trú không tính vào hoạt động cho thuê tài sản.
Bên cạnh đó các dịch vụ cũng không được tính vào thuế cho thuê phòng như: Cung cấp cơ sở lưu trú ngắn hạn cho khách du lịch, khách vãng lai khác; cung cấp cơ sở lưu trú dài hạn không phải là căn hộ cho sinh viên, công nhân; cung cấp cơ sở lưu trú cùng dịch vụ ăn uống hoặc các phương tiện giải trí,…

Đối tượng cho thuê nhà được miễn thuế?

Theo Thông tư số 40/2021/TT-BTC, các cá nhân, đơn vị thuộc diện được miễn thuế GTGT và không phải nộp thuế TNCN cho cả 1 năm dương lịch khi đáp ứng đồng thời cả 2 điều kiện:
Các hoạt động cho thuê tài sản phát sinh doanh thu không đủ 12 tháng trong năm dương lịch. Trong đó doanh thu đã tính cả các trường hợp có nhiều hợp đồng cho thuê. 
Tổng doanh thu cho thuê tài sản dưới 100 triệu đồng/năm.
Các đối tượng đáp ứng đủ hai điều kiện trên sẽ tính TNCN dựa trên doanh thu thực tế tương ứng với số tháng phát sinh hoạt động cho thuê tài sản.

Thời hạn nộp hồ sơ kê khai thuế cho thuê nhà?

Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế được quy định cụ thể cho từng trường hợp như sau:
Đối với cá nhân khai thuế 1 lần theo năm: Thời hạn nộp hồ sơ chậm nhất là ngày thứ 90 kể từ ngày kết thúc năm dương lịch. Thông thường là ngày 31/3. 
Đối với cá nhân khai thuế theo kỳ hạn thanh toán: Thời hạn nộp hồ sơ chậm nhất là ngày thứ 30 của quý liền kề quý bắt đầu hoạt động cho thuê.
Đối với cá nhân có thỏa thuận với doanh nghiệp, tổ chức kinh tế thuê nhà về việc bên đi thuê nộp thuế thay chủ nhà: Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế thuê sẽ có trách nhiệm khấu trừ thuế, khai thuế và nộp thuế thay cho chủ nhà. Các khoản thuế này bao gồm cả thuế GTGT và thuế TNCN.

5/5 - (1 bình chọn)

Liên hệ để được hỗ trợ tốt nhất

Bài viết liên quan

Trả lời